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samaki waliokufa ufukweni <
Na Magnus Mahenge, kuwa na sumu katika samaki  na kilogramu 156 zilizobaki
Dodoma hao.” kuteketezwa.
) Kuhusu samaki wengi Maabara ya Taasisi ya
CHUNGUZI wa kuwa na midomo wazi na Utafiti wa Uvuvi Tanzania
Mkemia Mkuuwa wengine kuwa na matamvua  (Tafiri) ilifanya uchunguzi
Serikali umebaini wazi, alisema uwezekano ni katika maeneo makuu
vifo vya samaki vilivy- mkubwa kuwa walikufa kwa  matatu, utambuzi wa aina z
otokea katika ufukwe wa  kukosa hewa ya oksijeni. samaki waliokufa, ukubwa
Aga Khan, Dar es Salaam Uchunguzi wa samaki wao, aina ya vyakula ndani
havikutokana na kuwapo  hao ulifanyika baada ya ya matumbo na muonekano
sumu kwenye maji katika  Julai 21 mwaka huu kuon- wa hali ya nje ya samaki.
eneo hilo. ekana samaki wengi wakiwa Pia Maabara ya Taifa
Taarifa iliyolewa na wamekufa na kuzagaa katika  ya Uvuvi, Dar es Salaam
Mkuu wa Kitengo cha Ma- ufukwe uliopo kati ya Hos- ilifanya uchunguzi wa maji
wasiliano Serikali Wizaraya  pitali ya Aghakhan na Ocean  kuangalia vimelea vyenye
Mifugo na Uvuvi, Edward Road, jijini Dar es Salaam. sumu.
Kondela kwa niaba ya Mkuu Maofisa uvuvi wa Hal- Pia Maabara ya Mkemia
wa Kitendo cha Mawasiliano  mashauri ya JijilaDares Sa-  Mkuu wa Serikali ilifanya
Serikalini jijini hapa jana laam waliwazuia wananchi uchunguzi wa viuatilifu,
ilieleza kuwa, samaki hao kuchukua samaki hao kama .- sumu zitokanazo na mimea
hawakuwa na sumu. kitoweo na kuzuia uingizaji  na kemikali nyingine za
“Uchunguzi wa kitaal- wa samaki hao katika Sokola  viwandani.
amu kuhusu uwapo wa viua- - Magogoni Feri kutokana na Matokeo ya uchunguzi
tilifu, sumu zitokanazo na kutojulikana kilichowaua. huo ulihusisha aina tisa za
mimea na kemikali nyingine Pia maofisa hao wali- samaki, kui, mkizi, janja,
.za viwandani uliofanywa na, " chukua sampuli za samaki tambaniji, chaa, kuku bahari,
Mkemia Mkuu wa Serikali - * - hao kwa ajili ya' kufanya kolekole pandu, kaa, kam-
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MAZINGIRA

ULIVYO UTAJIRI WA MAJI MWANZA...

Mtafiti aanika Ziwa Victoria limeja
tani 150 za plastiki, nywele za salup;

« Samaki asilimia 20 wamemeza plasti;

Ha Anthony Cervas, kiwanta

‘A Victora i mja 3
:-_,m e kiuchiam
na bisshara u:n: il mh
Sbhwanra Ma ni ke my

cha pwekezali katila Kanda ya Zwa

Usapota utali, @wa hilo nd ks
wutio kikutres cha wageni TR
g3 Jigmi huma, pemyr mamdhan ya
kipekee buanda yannocgwa kil
sikup muilira yerie miumba 3 mawe
makibeia sisbaa mitalimball vina-
vyorumila kwa malan ya Wil na

ahigghiali £ v

Humohurno rwand, kena wiajer
mwingine  unsoheha  marngr

g wchuemi Feo ni samald wa ana

mhalimball wakmamo g na

sain, wamama kama Msoko m

mamiba werpe sifa buiahl majin o

nchi kava

Fiwa o bl e Birakahifec

i wchafes mbubrwa wa Aazigr

ralamd 53 ¥y majl latoks watumiygi

waluu walinkn firani na Zwa

MWANATTON WA LTSEM
. Mhadiuirg Meakdis wa Chio Kikiay
cha Dures alaarm sl Raha
Sy, srsekens pchafie wa moe
i ndiope sk e mkadn s ure
arava kuhsiarid afya i malha
3 WAl wanaorumis maji o sy
hudiena gake, ikiwamo bupata ma
poeyhwa Ladvi vide baias, kv buregea
i ani whiofamwa
Abnoema awnelanya wafil, am
taja hushainil kirws chinl ya siwa hile
Lumegubibag na vipande vidogo
wa ciupa za plstll rilrozama
majind ha lasamhas Feanl Lote,
hata rikmengrnera sakabu ya uaba
Tatne, prarmega el v e kuvaa s
ki, b vibe makokolo
Mwananwmnl hann, anasema utafi-
o wake wa uchafur wa marigia
ya maa hilo unaoksdorma ifikago
mrrwalka 2050 kama haluna hana ya
wdhibity, uralnbhoji aka z3 plasiik)

Anasema, wtafid unaomyesha bivd
o burwea taka =3 vipande vya plisn-
b wilvyozama na silirosambag chink
ya maji ni zakdi ya tani 150, ambaeo
muadhara yake ni makubmg kwa afya
i rrekiahia ya hinadama wanaotumia
hudunia ya majl ko na viambe vl
vy ki sarmaki

Mayuma anasimubia kuwa,

72 kunadia wmaki na makokolo 7ing-
gotelebrrwd na wavint Fimapaokiw
chakavu hasds ya buumika, b
zama chini ya majl na buungana na
taka ra vipande via chupa ra pleaila
na kutergeneza sakafu ya tala hay
il kwa afya na madaio ya wan

“Kaena taka 3 vipande vidog vie
disgn vya plastibl vimerama chini
ya fwa victoria na kusambaas na
simgine kuelea juu ya majl pysv
a3 huvulia samaki ma makokolo
raascieleberwa na wivind baada ya
laachakas ma burama chinl hivan
vy vimegruza chinl ya riwa
(Vieworiad kuwarno salafu ya paka”
aruehera Mayramna

Kiuschuami, froselerwa zaidi ya waty
milisnl 30 wananiafsiks mof ke

« Wakubwa na wadogo wam

Y e oy

%

Uchatfu plastiks katiba  Ziwa Victoria, jijinl Mwanza PICHA: ANTHONY GERVAS,

el T Vyarces vya magl siliwame
mariwa k.

Anaserma, ol uliolamyika maa
ka 2014 Alundua asilimia %5 kaeila
Thea Victorta kuna taka 23 aina hiro
i irwaka 2005 utafitt readngine nao
uligunabua wamakl walomss wastan
Ehrﬂﬂtu-l katl va watano wansy

kumeza vipande hivio vwa
plastiki

Mayoma anaserna, il wchafusd

myn

Hlachi S hiana mibaban keadls wa
kupunguza matumis yadyokiwa
endelevi katika bidhas za pliseiki
NI hali inayvtapea kupunguza zaidi
wehualior w mazkyga

Pechani, ueahin unsormesha bidhaa
Tryengd 23 plastibd na a2 buvias
sartiaki na makokolo hazielel juu ya
s e Victora, bal rnassma

Katticy utahith rwingine uliofuny-
wa i eneaalamu oy,
narmakd asna yo g kil siby wa
inaarare sarmakl wicdogn siba aina ya
faru, armban ni jamil va wio na by
sabiabishia upminguli wa samaki aina
Ty bowes Wi wake

MEINU MBADALA ZILIVYO
L1EUAT] Maynina anatag@ mbinu
mbadals s teknobyjis Inneeees

cc

“Kuna taka za
vipande vidogo
vidogo vya plasti-
ki vimezama chini
va ziwa victoria
na Kusambaa na
zingine kuelea juu
ya majl, nyavu za
kuvulia samakl na
makokolo zina-
zotelekezwa na
wavuvl baada ya
kuchakaa na ku-
zama chinl, hivyo
vyote vimegeuza
chini ya ziwa
(Victoria) ku-
wamo sakafu ya
taka,” anaeleza
Mayoma.

kutumika kupurgnuss uchafuri wa
maringira ziwani humo au -
haaji wa taka hiro, ni pale wemye
wiwanda vikubwa ma vidogn wanao-
famya whunifu wa busmlsha upya
hindhaa zringine za plwsnki sinazom:
mitka misacdala wa busdtupa

Anatad  mlana, viwanda  vina-
vyualisha chupa za majh na juisi za
plastikd Kanada ya Ziwa ni ving ma vie
matakiwa larwa g ubunifu mbacala
w1 kutengeneza mabighafil mpya
pimadi  minapomalizs  matumke ya
awall, 1 kuongeza uchurni na faids
kowes Lmima

Ml myinpme ni watodo kay
fundishwa  wafi wa  masingira,
wanere kiepuka uiapaji ovyo wa
taka, bupiia wadau wa maringira
wanaposhiribiana na seriball na
w hirata, womesdhaansisha

my ¥a mafh wa maringgira
nchinl

Anataja nfia ringine ni kuelimi-
sl wananchi kihusu madhara ya
Urupajl ovyo wka na kusimamia
sherla, mibongorn ya kudhibin hali
uchafusl b, ra 2hwa Victorts linat
eermewa kivchumi, Kiblashar kowa
baribu has na majirant wa Afrika
Masharki wansopakang nao,

Mayorna anaserma Taneania na
Jaribu buzuda taka kuingirws baiika
Fwt Wi kuigainia migg, hali kadhalika
buna uchatust ungsotokes lewy mmal
T wiasnanpakana na 2w Vicinria

Hall sasa Taneank triarmilikl

Scanned with CamScanner

ezana balg;

= e L T

o] n g

B ..

hi

i e W

[

psilimia 51 ya e Voo B
whcanda wake uliko leka &6
Mashariki ra kwambs jes 57
Kinara wa nekoadi e

UCHAFUNYWILE

ik hrpwa 040 w":
mbalimbali kista kst |
vya i had s e
Nywele 2 lwadd 538 00
myvlowa Ildl"flf"-'j‘;n'f:';
g kwrmye ¥
h:-lpz'.r husahristoes = 72,

Ak

ving visivyooss ke ¥
“wywehe mmﬁuhﬂ:‘;
audarmi) bigragrad CR I
£ vy i kamd "wllp:"“d
arnbazo hagiwes 108, e
minga, usamhas M el
e el Badh s 1,-»“"
Mcka huyo 99 SV o
wapn ana = >
lutumika “M-.: Wi,
ltefeke e i
"::,::.ammnmlmf"m

r-';
b

———



Alhamisi Julai 29, 2021

NA PETER KATULANDA, Muleba

KUU wa Wilaya ya Muleba,
MTnha Ngumila, amewaonya
watu wanaojihusisha na uvuvi
haramu katika Ziwa Victoria wilayani
humo, watachukuliwa hatua za kisheria.
uvuvi haramu haukubaliki
kokote nchini ikiwemo wilaya ya Muleba
kwa sababu, mbali ya kutishia kutoweka
kwa zao la samaki, unazorotesha
uchumi wa taifa na kuwakosesha fursa
za ajira wananchi wengi wanaotegemea
ustawi wa ziwa hilo.

Ngumila alitoa onyo hiyo wiki hii,
wakali wa ziara yake ya kikazi katika
Mwalo wa Magarini, Kjiji cha Katembe,
Kata mﬁkabangn. wilayani humo.

wilayani humo, Mkuu wa
Wilaya huyo, aliagiza makokolo 420

Wavuvi haramu Muleba
kukiona cha mtema kuni

yaliyokamatwa katika operesheni za
uvuvi haramu yateketezwe haraka kwa
moto ili yasiibiwe na kurudi kutumika
tena ziwani.

Alieleza kuwa tangu Aprili, mwaka
huu hadi mwezi huu, uvuvi wa zana
haramu zikiwemo nyavu za timba na
makokolo wilayani Muleba, umeshamili
na tayari nyavu 420 zimekamatwa
na vikosi mbalimbali vya doria kwa
kushirikiana na viongozi wa maeneo
husika.

“Tulijenga mwalo huu wa Magarini
Katembe ili wafanyabiashara kutoka
maeneo mbalimbali wachukue samaki
hapa. Hivyo mimi kama Mkuu wa Wilaya
hii siko tayari hata kidogo kuona uvuvi
haramu unaendelea kwa namna te
ile na mjue jambo hili halikubaliki usiky
na mchana Muleba na popote nchini”

alieleza

Ngumila aliwataka maofisa uvuvi
wa wilaya wote wasikae maofisini,
wapambane na uvuvi haramu majini
na kumuagiza Mtendaji wa Kata ya
Nyakabango Ulimwengu  Richard
kwa kushirikiana na idara na vyombo
husika wachome nyavu haramu 420
Zilizohifadhiwa katika ghala la Katembe ili
zisiibwe na kurudi kutumiwa katika uvuvi
haramu.

Kwa mujibu wa Mtendaji Richard, kati
ya nyavu hizo na makokoro 420 ambazo
thamani yake haikutajwa, baadhi zimekaa
takribani miezi sita katika ghala hilo na kati
yake kokolo 122 zimekamatwa na uongozi
wa Kata hiyo kwa kushirikiana na BMU va
mwalo wa Magarini kati ya Aprili na Julai,
mwaka huu,

Awali, akitoa taarifa ya mwalo huo kwa
Ngumila, Kaimu Ofisa Uvuvi wa Wilaya
ya Muleba, Maengo Nchimani, alisema
mwalo huo ambao ni miongoni mwa mialo
mitatu inayofadhiliwa na Umoja wa Ulaya
(EV), ulijlengwa mwaka 2018 kwa thamani
ya sh. 31,182,000 zilizotokana na mapato
ya ndani ya Halmashauri ya wilaya hiyo.
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